Tuesday, June 15, 2021
Homeಸುದ್ದಿ ಜಾಲʼRBIʼನಿಂದ ರಿಟೇಲ್, ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಗುಡ್‌ ನ್ಯೂಸ್

ಇದೀಗ ಬಂದ ಸುದ್ದಿ

ʼRBIʼನಿಂದ ರಿಟೇಲ್, ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಗುಡ್‌ ನ್ಯೂಸ್

ಮುಂಬೈ: ರಿಟೇಲ್ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ವ್ಯಾಪಾರ ಸಾಲಗಾರರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಆರ್ ಬಿಐ) ಬುಧವಾರ ₹25 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳವರೆಗೆ ಸಾಲ ನೀಡಲು ಮುಂದಾಗಿದ್ದು, ಸಾಲದಾತರು ತಮ್ಮ ಸಾಲವನ್ನು ಪುನಾರಚಿಸುವ ಅವಧಿಯನ್ನ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ.

ಕೋವಿಡ್-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ 2ನೇ ಅಲೆಯಿಂದ ಉಂಟಾದ ಒತ್ತಡದಿಂದಾಗಿ ಆರ್‌ಬಿಐ ಈ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದು, ಅರ್ಹ ವರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಹಕ ಸಾಲ, ಶಿಕ್ಷಣ ಸಾಲ, ವಸತಿಯಂತಹ ಸ್ಥಿರ ಆಸ್ತಿಗಳ ಸೃಷ್ಟಿ ಅಥವಾ ವರ್ಧನೆಗಾಗಿ ನೀಡಲಾದ ಸಾಲಗಳು ಮತ್ತು ಷೇರುಗಳು ಮತ್ತು ಸಾಲಪತ್ರಗಳಂತಹ ಹಣಕಾಸು ಸ್ವತ್ತುಗಳಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆಗಾಗಿ ಸಾಲಗಳು ಸೇರಿವೆ. ಇದು ವ್ಯವಹಾರ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಲಗಳನ್ನ ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

ಇನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮ, ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮ ಉದ್ಯಮಗಳು (ಎಂಎಸ್ ಎಂಇಗಳು) ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾದ ವ್ಯಾಪಾರಗಳನ್ನ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಚಿಲ್ಲರೆ ಮತ್ತು ಸಗಟು ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವವರು ಸೇರಿದಂತೆ ಸಣ್ಣ ಉದ್ಯಮಗಳು ಸಹ ಅರ್ಹವಾಗಿರುತ್ವೆ. ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಅಧಿಸೂಚನೆಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ₹25 ಕೋಟಿವರೆಗಿನ ಸಾಲಗಳನ್ನ ಹೊಂದಿರುವ ಎಂಎಸ್ ಎಂಇಗಳಿಗೆ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಫ್ರೇಮ್ ವರ್ಕ್ 2.0 ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮರು ರೂಪಿಸಲು ಅರ್ಹರಾಗಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಿದೆ.

ವಿಶೇಷ ವಿಂಡೋ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮರುರೂಪಿಸಲಾದ ಕೊನೆಯ ಸುತ್ತಿನ ಸಾಲವು ಡಿಸೆಂಬರ್ 31 ರಂದು ಕೊನೆ ಗೊಂಡಿತು. ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಅಲ್ಲದ ಹಣಕಾಸು ಕಂಪನಿಗಳು (ಎನ್ ಬಿಎಫ್ ಸಿಗಳು) ಅಂತಹ ಮತ್ತೊಂದು ಸುತ್ತಿನ ಪ್ರಯೋಜನಗಳಿಗಾಗಿ ಆರ್ ಬಿಐಗೆ ವಿನಂತಿಸುತ್ತಿವೆ.

ಎರಡನೇ ಅಲೆಯು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಮೊದಲ ಅಲೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸವಾಲಿನದ್ದಾಗಿದೆ, ವೈರಸ್ʼನ ರೂಪಾಂತರಿತ ಪ್ರಭೇದಗಳು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುತ್ತವೆ. ವೈದ್ಯಕೀಯ ದರ್ಜೆಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್ ಔಷಧಿಗಳ ಸಕಾಲದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯತೆಯ ಕೊರತೆಯು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 30ರೊಳಗೆ ಮರುಕಾಸ್ಟ್ʼಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕೇತರ ಫೈನಾನ್ಶಿಯರ್ʼಗಳಿಗೆ ಇನ್ನೂ 90 ದಿನಗಳು ಸಿಗುತ್ತದೆ. ಸಾಲದಾತ ಮತ್ತು ಸಾಲಗಾರ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಯೋಜನೆಯನ್ನ ಅಂತಿಮಗೊಳಿಸುವತ್ತ ಮುಂದುವರಿಯಲು ಒಪ್ಪಿದಾಗ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನ ಕೋರಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆರ್ ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ. ಒಮ್ಮೆ ಬಳಸಿದ ನಂತರ, ಸಾಲಗಾರರು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸಾಲಗಳಿಗೆ ಅರ್ಹರಾಗುತ್ತಾರೆ ಎಂದಿದೆ.

25 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಒಡ್ಡುವಿಕೆ ಮಿತಿಯನ್ನ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಮತ್ತೊಂದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅರ್ಹತಾ ಮಾನದಂಡವೆಂದರೆ ಸಾಲಗಾರನ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಮಾರ್ಚ್ 31ರ ವರೆಗಿನ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಪ್ರಮಾಣಿತ ಸಾಲಗಳು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಿವೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಸಾಲಗಳು 90 ದಿನಗಳ ವಿಳಂಬದವರೆಗೆ ಪ್ರಮಾಣಿತವಾಗಿ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತವೆ. ಅದರಾಚೆಗೆ ಅದು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಮಾಣಿತ ಸಾಲವಾಗುತ್ತದೆ.

ಅರ್ಹ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಕಾರ್ಯ ಸಾಧ್ಯವಾದ ಪರಿಹಾರ ಯೋಜನೆಗಳ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಬುಧವಾರದಿಂದ ನಾಲ್ಕು ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಮಂಡಳಿ-ಅನುಮೋದಿತ ನೀತಿಗಳನ್ನ ರೂಪಿಸುವಂತೆ ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಾಲದಾತರಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿತು. ಸಾಲದಾತರು ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವ ಸಾಲಗಾರರ ಅರ್ಹತೆಯನ್ನು ನೀತಿಯು ವಿವರವಾಗಿ ಹೇಳಬೇಕು ಮತ್ತು ನಿರ್ಣಯ ಯೋಜನೆಯನ್ನ ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸೂಕ್ತ ಶ್ರದ್ಧೆಯ ಪರಿಗಣನೆಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಆರ್ ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ. ಸಾಲದಾತರು ಪ್ರತಿ ಸಾಲಕ್ಕೆ ನಿಬಂಧನೆ ಬಫರ್ʼಗಳಾಗಿ ಮರು ಮಾತುಕತೆಯ ಸಾಲದ ಒಡ್ಡುವಿಕೆಯ 10% ಅನ್ನು ಮೀಸಲಿಡಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಹಣಕಾಸು ವಲಯದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಕಾರರು, ಬ್ಯಾಂಕರ್ʼಗಳು ಮತ್ತು ಉದ್ಯಮ ಸಂಘಗಳು ಕಷ್ಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಸಾಲಗಾರರನ್ನ ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಕ್ರಮವನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿದವು.

‘ಆರ್ ಬಿಐ ರಾಜ್ಯಪಾಲರು ಜೀವ ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯಗಳನ್ನ ರಕ್ಷಿಸುವ ಸ್ಪಷ್ಟ ಗಮನದೊಂದಿಗೆ ಕೋವಿಡ್ 2.0 ವಿರುದ್ಧದ ಹಣಕಾಸು ವಲಯದ ಹೋರಾಟವನ್ನ ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಎಂಎಸ್ ಎಂಇ ಸಾಲಗಾರರಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ವಿಧಾನಗಳ ಮೂಲಕ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸುಗಮಗೊಳಿಸುವುದನ್ನು ಸಿಐಐ ಸ್ವಾಗತಿಸುತ್ತದೆ’ ಎಂದು ಉದ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆ ಸಿಐಐ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಉದಯ್ ಕೋಟಕ್ ಹೇಳಿದರು. ಅಂದ್ಹಾಗೆ, ಉದಯ್ ಕೋಟಕ್ ಅವ್ರು ಕೋಟಕ್ ಮಹೀಂದ್ರಾ ಬ್ಯಾಂಕ್ ನ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮತ್ತು ಪ್ರವರ್ತಕರೂ ಆಗಿದ್ದಾರೆ.

TRENDING

spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img