Tuesday, May 11, 2021
Homeಸುದ್ದಿ ಜಾಲದೇಶದ ಮೊದಲ ಲಘುಯುದ್ದ ವಿಮಾನ ತೇಜಸ್ ನಿರ್ಮಾತೃ ಮನಸ್ ಬಿಹಾರಿ ವರ್ಮಾ ನಿಧನ

ಇದೀಗ ಬಂದ ಸುದ್ದಿ

ದೇಶದ ಮೊದಲ ಲಘುಯುದ್ದ ವಿಮಾನ ತೇಜಸ್ ನಿರ್ಮಾತೃ ಮನಸ್ ಬಿಹಾರಿ ವರ್ಮಾ ನಿಧನ

ಪಾಟ್ನಾ: ದೇಶದ ಮೊದಲ ಲಘು ಯುದ್ಧ ಯುದ್ಧ ವಿಮಾನ (ಎಲ್‌ಸಿಎ) ‘ತೇಜಸ್’ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿರುವ ಏರೋನಾಟಿಕಲ್ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಮನಸ್ ಬಿಹಾರಿ ವರ್ಮಾ (78) ಸೋಮವಾರ ರಾತ್ರಿ ಬಿಹಾರದ ದರ್ಭಂಗದಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು.

ಬಿಹಾರ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರು ವರ್ಮಾ ಅವರ ನಿಧನದ ಬಗ್ಗೆ ದುಃಖ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಏರೋನಾಟಿಕಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಅವರ ಪಾತ್ರವನ್ನು ಯಾವಾಗಲೂ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

‘ಪ್ರಸಿದ್ಧ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಮನಸ್ ಬಿಹಾರಿ ವರ್ಮಾ ಜಿ ಅವರ ನಿಧನವು ತುಂಬಾ ದುಃಖಕರವಾಗಿದೆ. ಅವರ ಸಾವು ವಿಜ್ಞಾನ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಸರಿಪಡಿಸಲಾಗದ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡಿದೆ. ಅವರ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರವು ಯಾವಾಗಲೂ ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಅಗಲಿದ ಆತ್ಮಕ್ಕೆ ದೇವರು ಶಾಂತಿ ನೀಡಲಿ ‘ಎಂದು ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಡಾ. ವರ್ಮಾ ಅವರ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಜನರು ರಾತ್ರಿ 11.45 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಭಾರೀ ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.’ವರ್ಮಾ ಎಲ್ಸಿಎ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನದಲ್ಲಿ ಆಳವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ (ಎಫ್‌ಎಸ್‌ಇಡಿ), ಹಂತ -1 ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳನ್ನು ಸಾಧಿಸಲಾಯಿತು’ ಎಂದು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಮತ್ತು ಡಾ.ವರ್ಮ ಅವರ ಆಪ್ತ ನಾರಾಯಣ್ ಚೌಧರಿ ಹೇಳಿದರು.

ತನ್ನ 35 ವರ್ಷಗಳ ಸುದೀರ್ಘ ವೃತ್ತಿಜೀವನದಲ್ಲಿ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಎಪಿಜೆ ಅಬ್ದುಲ್ ಕಲಾಂ ಅವರೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ ವರ್ಮಾ, ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಶೋಧನಾ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ (ಟಿ.ಜೆ. ಡಿಆರ್‌ಡಿಒ) ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು.

2018 ರಲ್ಲಿ ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿರುವ ವರ್ಮಾ ಅವರು ಪ್ರಖ್ಯಾತ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಾಗಿ ನಿವೃತ್ತಿಯಾದ ನಂತರ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಶಿಕ್ಷಣ ತಜ್ಞರ ಪಾತ್ರಕ್ಕೆ ಮನಬಂದಂತೆ ಪರಿವರ್ತನೆಗೊಂಡರು.

ಅವರು ಜುಲೈ 29, 1943 ರಂದು ದರ್ಬಂಗಾ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಘಾನ್ಶ್ಯಾಂಪೂರ್ ಬ್ಲಾಕ್‌ನ ಬೌರ್ ಎಂಬ ಸಣ್ಣ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಣದ ನಂತರ, ವರ್ಮಾ ಬಿಹಾರ ಕಾಲೇಜ್ ಆಫ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್‌ನಿಂದ ಪದವಿ ಪಡೆದರು – ಪ್ರಸ್ತುತ ಇದನ್ನು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ (ಎನ್‌ಐಟಿ) ಪಾಟ್ನಾ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಅವರು ದೇಶದ ಹಲವಾರು ಏರೋನಾಟಿಕಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು 2002 ಮತ್ತು 2005 ರ ನಡುವೆ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಏರೋನಾಟಿಕಲ್ ಡೆವಲಪ್ಮೆಂಟ್ ಏಜೆನ್ಸಿ (ಎಡಿಎ) ಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ನಿರ್ದೇಶಕರಾದರು. ಇಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಪರಮಾಣು ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕಲಾಂ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕಿತು.

ಎಡಿಎ ಬೆಂಗಳೂರಿನಿಂದ ನಿವೃತ್ತಿಯಾದ ನಂತರ, ವರ್ಮಾ ದರ್ಬಂಗದಲ್ಲಿರುವ ತನ್ನ ಸ್ಥಳೀಯ ಹಳ್ಳಿಗೆ ಮರಳಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಅನಕ್ಷರತೆಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡರು. ನಂತರ, ಅವರು 90 ರ ದಶಕದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಶಾಲಾ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪಾಕೆಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮೊಬೈಲ್ ಸೈನ್ಸ್ ಲ್ಯಾಬೊರೇಟರಿ (ಎಂಎಸ್‌ಎಲ್) ಮೂಲಕ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಮನೋಧರ್ಮವನ್ನು ಬೆಳೆಸಲು ಡಾ.ಕಲಂ ಅವರು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ವಿಕ್ಷಿತ್ ಭಾರತ್ ಫೌಂಡೇಶನ್‌ಗೆ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಿದರು.

2005 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 31 ರಂದು ದರ್ಬಂಗಕ್ಕೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕಲಾಂ ಅವರು ಬಿಹಾರ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ನಿತೀಶ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರಿಗೆ ಬಿಹಾರದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ವರ್ಮಾ ಅವರ ಸಹಾಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದ್ದರು.

TRENDING

spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img