Saturday, July 31, 2021
Homeಜಿಲ್ಲೆಬೆಂಗಳೂರುದೇಶದಲ್ಲೇ ಪ್ರಥಮ ಬಾರಿಗೆ ಯಲಹಂಕದಲ್ಲಿ ಚೆಸ್ಟ್ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಯಂತ್ರ ಅಳವಡಿಕೆ

ಇದೀಗ ಬಂದ ಸುದ್ದಿ

ದೇಶದಲ್ಲೇ ಪ್ರಥಮ ಬಾರಿಗೆ ಯಲಹಂಕದಲ್ಲಿ ಚೆಸ್ಟ್ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಯಂತ್ರ ಅಳವಡಿಕೆ

ಯಲಹಂಕ :ಉಪನಗರದ ವಿ.ಕೆ.ಕನ್ವೆನ್ಷನ್ ಹಾಲ್ ನಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿರುವ ಕೋವಿಡ್-19 ಚೆಸ್ಟ್ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಯಂತ್ರದ ಕುರಿತು  ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ ಶಾಸಕ ಎಸ್.ಆರ್.ವಿಶ್ವನಾಥ್ ಇದೊಂದು ಉತ್ತಮ ಹಾಗೂ ಜನೋಪಯೋಗಿ ಸಾಧನವಾಗಿದ್ದು, ದೇಶದಲ್ಲೇ ಪ್ರಪ್ರಥಮ ಬಾರಿಗೆ ಯಲಹಂಕದಲ್ಲಿ ಆರಂಭವಾಗಿರುವುದು ಹೆಮ್ಮೆಯ ವಿಚಾರ ಎಂದರು. ಈ ಸಾಧನದ ಕುರಿತು ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಚರ್ಚಿಸಿ ರಾಜ್ಯಾದ್ಯಂತ ಹಾಗೂ ದೇಶದಲ್ಲೂ ಅಳವಡಿಸುವ ಕುರಿತು ಕ್ರಮಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು. ಇದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಡಾ॥ ಮಹೇಶ್ ಮಾತನಾಡಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಪೂರ್ವ-ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಸಾಧನವಾಗಿ  ಟ್ರೀಚ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ-ಗಚೆಸ್ಟ್ ಎಕ್ಸ್-ರೇಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಕ್ಷೇತ್ರ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಯಲಹಂಕ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರವಾಗಿದೆ. ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಶಾಸಕರೆಂದೇ ಗುರುತಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಯಲಹಂಕ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಶಾಸಕರು ಹಾಗೂ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳ ರಾಜಕೀಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗಳಾದ ಶ್ರೀ ಎಸ್.ಆರ್. ವಿಶ್ವನಾಥ್ ಅವರು ಒಂದು ರೀತಿಯ ಸಮುದಾಯ  ಟ್ರೀಚ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ.  ಇಲ್ಲಿ ಆಟೊಮೇಷನ್ ಆಫ್ ಚೆಸ್ಟ್ ಎಕ್ಸ್-ರೇಗಳನ್ನು COVID-19 ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಪೂರ್ವ-ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಸಾಧನವಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.  ಜೂನ್ 24 ರ ಬುಧವಾದಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಈ ಪರೀಕ್ಷಾ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 500 ಪೊಲೀಸ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ, ಬಿಬಿಎಂಪಿ ಪೌರಕರ್ಮಿಕರು ಮತ್ತು ಸಿಬ್ಬಂದಿ, ಬೆಸ್ಕಾಮ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮತ್ತು ಇತರರನ್ನು ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಒಳಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದರು.ಮುಂದುವರೆದು ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ  COVID-19 ಮಾದರಿಗಳಿಗೆ ಸಮಾನಾರ್ಥಕವಾದ ಶ್ವಾಸಕೋಶದಲ್ಲಿ ಅಸಹಜತೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಚೆಸ್ಟ್ ಎಕ್ಸ್-ಕಿರಣಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದರಿಂದ, ಆರ್ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಮೊದಲು ಎದೆಯ ಎಕ್ಸ್-ರೇ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವು ಪೂರ್ವ-ಪರದೆಯ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಗೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಸಾಧನವಾಗಿ ಪರಿಣಮಿಸುತ್ತದೆ.  ಈ ಎಕ್ಸ್-ಕಿರಣಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ, ವಿಕಿರಣಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ / ಶ್ವಾಸಕೋಶಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಿಂದ ಭೌತಿಕವಾಗಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲಾಗದ ಕಾರಣ, ಇಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದು ಅವುಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊರೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.  ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆಯ ಸಾಧನಗಳೊಂದಿಗೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆ ಮತ್ತು ಡೀಪ್ ಲರ್ನಿಂಗ್, ಎದೆಯ ಎಕ್ಸ್-ರೇನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ COVID-19 ಎಕ್ಸ್-ರೇ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಹಂತದಿಂದ ARDS ಹಂತದವರೆಗೆ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.  ಆದ್ದರಿಂದ, ಈ ಮಾದರಿಗಳೊಂದಿಗಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು, ವಿಕಿರಣಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ನಂತರ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಆರ್‌ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಗಳಿಗಾಗಿ ಕಳುಹಿಸಬಹುದು.  ಚೀನಾ, ಇಸ್ರೇಲ್, ಯುಎಸ್ಎ (ಸ್ಯಾನ್ ಡಿಯಾಗೋ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ), ಸಿಂಗಾಪುರ್ ಮತ್ತು ಮಲೇಷ್ಯಾದಾದ್ಯಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯಗಳು ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಇದೇ ರೀತಿಯ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.  ಇದು ಕಡಿಮೆ-ವೆಚ್ಚದ ಮತ್ತು  ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ಸಾಬೀತಾಗಿರುವ ಮಾದರಿಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಆರ್‌ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ಮತ್ತು ಆಂಟಿ-ಬಾಡೀಸ್ ಟೆಸ್ಟ್‌ನಂತಹ ತ್ವರಿತ ಪತ್ತೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪರೀಕ್ಷಾ ವಿಧಾನಗಳಿಗಾಗಿ ರಾಜ್ಯ ಆರೋಗ್ಯ ಮಾದರಿಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಸಮುದಾಯ  ಟ್ರೀಚ್ ಅನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ವಿಸ್ತರಿಸಬಹುದು.  ಇದು ಸ್ಥಳೀಯ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಈ ಕ್ಷಿಪ್ರ ರೋಗನಿರ್ಣಯ ಸಾಧನದಿಂದ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸಹಾಯವಾಗುತ್ತದೆ.  ಬೆಂಗಳೂರು ಮೂಲದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಆಂಖ್ ಲೈಫ್‌ಕೇರ್ ಈ ಉಪಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ವೈದ್ಯರಾದ ಡಾ.  ನೆಕ್ ಸರ್ಜಿಕಲ್ ಆಂಕೊಲಾಜಿ ಸರ್ವೀಸಸ್ – ಎಚ್‌ಸಿಜಿ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್, ಎಚ್‌ಸಿಜಿಯೊಂದಿಗೆ ಅಕಾಡೆಮಿಕ್ಸ್ ಅಂಡ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಪಾರ್ಟನರ್ ಅವರು ಕಳೆದ 2 ತಿಂಗಳುಗಳಿಂದ ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು.  ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಪರಿಸ್ಥಿ ತಿಗೆ ಅದು  ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇವರ್ ಅನ್ನು ಪೂರ್ವ-ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಸಾಧನವಾಗಿ ಬಳಸುವುದರಿಂದ, ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ: ಆರ್‌ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಆಯ್ದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲಾಗುವುದು.  ಎದೆಯ ಎಕ್ಸರೆಗಳಲ್ಲಿ COVID-19 ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವವರನ್ನು ಮಾತ್ರ ಆರ್‌ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಕಳುಹಿಸಬಹುದು.  ಎಲ್ಲಾ ಜನರನ್ನು ಆರ್‌ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಬೇಕಾಗಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು.  ಇದು ಟೆಸ್ಟ್ ಕಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ಉಳಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಎದೆಯ ಎಕ್ಸ್-ರೇನಲ್ಲಿ COVID-19 ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಬಳಸುವುದಿಲ್ಲ.  ಎದೆಯ ಎಕ್ಸ್-ರೇ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು 3 ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು 10 ಸೆಕೆಂಡುಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಸಮಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಮಾಸ್ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಅನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು. ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಶ್ವಾಸಕೋಶದಲ್ಲಿ COVID-19 ಸೋಂಕಿನ ಯಾವುದೇ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂದು ತೋರಿಸುವ ವರದಿಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು, ನಿಖರತೆಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ  85% ರಿಂದ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಎಕ್ಸ್-ಕಿರಣಗಳೊಂದಿಗೆ 96% ವರೆಗೆ ತಲುಪುತ್ತದೆ.  ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಎದೆಯ ಕ್ಷ-ಕಿರಣಗಳಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿನ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಇದು ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಸಾಧನವಾಗಿದೆ.  ದೇಶಾದ್ಯಂತದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು- ಪ್ರತಿ ರಾಜ್ಯ, ಜಿಲ್ಲೆ ಅಥವಾ ಗ್ರಾಮಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿ ಬಳಸಬಹುದು. ಈ ಉಪಕ್ರಮವು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನಸಾಮಾನ್ಯರನ್ನು ಪೂರ್ವ-ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಆರ್ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ಟೆಸ್ಟ್ ಕಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಿದೆ. ಡಾ. ಅನ್ಸರ್ ಅಹ್ಮದ್, ಇಮ್ಯುನೊಲಾಜಿಸ್ಟ್ (ಡೀನ್ – ವರ್ಜೀನಿಯಾ ಟೆಕ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಆಫ್ ವರ್ಜೀನಿಯಾ ಮತ್ತು ಮೇರಿಲ್ಯಾಂಡ್) ಡಾ. ಜಗದೀಶ್ ಚಿನ್ನಪ್ಪ, ಶಿಶುವೈದ್ಯ ಮಣಿಪಾಲ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು, ಡಾ.ಅಸ್ಲಾಮ್ ಅಹ್ಮದ್, ಶಿಶುವೈದ್ಯ ಡಾ. ವಿಶ್ವಾಸ್ ವಿಜಯದೇವ್, ಸಲಹೆಗಾರ  ಇಎನ್ಟಿ ಹೆಡ್ & ನೆಕ್ ಸರ್ಜನ್ (ಟ್ರಸ್ಟ್‌ವೆಲ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು) ಇವರೆಲ್ಲಾ ಸೇರಿ ಈ ಸಾಧನವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು. ಈಶಾನ್ಯ ವಿಭಾಗದ ಡಿಸಿಪಿ ಡಾ॥ಭೀಮಾಶಂಕರ್ ಗುಳೇದ್ ಮಾತನಾಡಿ ಈಶಾನ್ಯ ವಿಭಾಗದ ಯಾವ ಪೊಲೀಸ್ ಸಿಬ್ಬಂಧಿಗೂ ಕರೋನಾ ವೈರಸ್ ತಗುಲಿಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹಾಗೂ ಸಿಬ್ಬಂಧಿ ವರ್ಗದವರಿಗೂ ಸ್ಕ್ರೀನಿಂಗ್ ಮಾಡಿಸಲಾಗುವುದೆಂದು ಹೇಳಿದರು. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಎಸಿಪಿ ಎಂ.ಎಸ್.ಶ್ರೀನಿವಾಸ್, ಯಲಹಂಕ ಉಪನಗರ ವಾರ್ಡ್ ನ ಬಿಬಿಎಂಪಿ ಸದಸ್ಯ ಎಂ.ಮುನಿರಾಜು, ಬಿಜೆಪಿ ಮುಖಂಡರುಗಳಾದ ಡಾ॥ ಶಶಿಕುಮಾರ್, ಪವನ್ ಕುಮಾರ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಇನ್ನಿತರರು ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದರು.

TRENDING

spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img
spot_img